HỢP ĐỒNG KHÁM CHỮA BỆNH

 - 

Khám chữa bệnh ở bệnh viện không có hợp đồng xét nghiệm chữa căn bệnh BHYT 

Vừa rồi bạn tôi bị tái phát bệnh trên đường nên được đưa vào cấp cho cứu tại 1 bệnh viện tỉnh không có hợp đồng khám chữa căn bệnh BHYT thì gồm được thanh toán giao dịch BHYT không ạ?

Tư vấn bảo hiểm y tế

*

Cảm ơn các bạn đã gửi câu hỏi đến Tổng đài bảo hiểm. Về vấn đề khám chữa bệnh ở bệnh viện không tồn tại hợp đồng xét nghiệm chữa căn bệnh BHYT. Chúng tôi xin trả lời cho mình như sau:

Theo Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 15. Giấy tờ thủ tục khám bệnh, trị bệnh bảo hiểm y tế

6. Trường hợp cung cấp cứu, người tham gia bảo hiểm y tế được mang đến khám bệnh, chữa bệnh tại bất kỳ cơ sở khám bệnh, chữa dịch nào và nên xuất trình các sách vở quy định trên khoản 1 hoặc khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này trước lúc ra viện. Khi hết quá trình cấp cứu, tín đồ bệnh được đại lý khám bệnh, chữa bệnh dịch làm giấy tờ thủ tục chuyển cho khoa, phòng điều trị khác tại đại lý khám bệnh, chữa bệnh dịch đó để liên tục theo dõi, điều trị hoặc gửi tuyến đến các đại lý khám bệnh, chữa dịch khác thì được xác minh là đúng tuyến đường khám bệnh, chữa trị bệnh.”

Mặt khác, Điều 14 cùng Điều 30 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

“Điều 14.

Bạn đang xem: Hợp đồng khám chữa bệnh



Xem thêm: 4 Cách Chữa Vùng Kín Có Mùi Hôi Đơn Giản Tại Nhà Đơn Giản, 9 Cách Trị Hôi Vùng Kín Tại Nhà Có Hiệu Quả

Nút hưởng bảo hiểm y tế so với các trường hợp phương tiện tại khoản 1 và khoản 7 Điều 22 của Luật bảo đảm y tế

1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa căn bệnh theo vẻ ngoài tại những Điều 26, 27 cùng 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 với 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo đảm y tế thanh toán ngân sách khám bệnh, chữa bệnh dịch trong phạm vi được hưởng với tầm hưởng như sau:

g) 80% chi tiêu khám bệnh, trị bệnh so với các đối tượng người sử dụng khác;

Điều 30. Mức thanh toán giao dịch trực tiếp

2. Ngôi trường hợp bạn bệnh cho khám bệnh, chữa dịch nội trú tại các đại lý khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh với tương đương không có hợp đồng thăm khám bệnh, chữa bệnh bảo đảm y tế (trừ ngôi trường hợp cấp cho cứu), giao dịch thanh toán theo túi tiền thực tế vào phạm vi được hưởng với mức hưởng bảo hiểm y tế theo qui định nhưng tối đa không thực sự 1,0 lần nấc lương cơ sở tại thời điểm ra viện.”

Theo biện pháp trên, trường vừa lòng bạn của bạn cấp cứu và được chứng thực tình trạng cấp cho cứu vào hồ sơ, bệnh án thì sẽ được BHYT chi trả theo mức đúng con đường đó. Cụ thể là 80% giá cả khám chữa bệnh.

Trường vừa lòng bạn của bạn cấp cứu mà không được xác dấn tình trạng cung cấp cứu vào hồ sơ bệnh lý mà điều trị nội trú ở cơ sở y tế thì đang được giao dịch thanh toán trực tiếp đưa ra phí. Ví dụ là thanh toán theo giá thành thực tế trong phạm vi hưởng cùng mức hưởng nhưng về tối đa không thật 1,0 lần lương cơ sở (không quá 1.390.000 đồng).

Xem thêm: Connector Là Gì ? Định Nghĩa Và Giải Thích Ý Nghĩa Connector Nghĩa Là Gì

*

Tổng đài support bảo hiểm y tế trực tuyến đường 19006172

Trên đây là câu trả lời của chúng tôi về vấn đề có được giao dịch BHYT khi cấp cứu ở cơ sở y tế tỉnh không tồn tại hợp đồng KCB BHYT. Kế bên ra, bạn có thể đọc thêm một số bài viết sau:

Dịch vụ hỗ trợ tư vấn bảo hiểm qua email có tính phí

Mức hưởng túi tiền vận gửi của người mắc bệnh cấp cứu gồm BHYT

Các sách vở phải xuất trình vào trường hợp cấp cứu

Nếu còn vướng mắc bạn vui lòng tương tác tới Tổng đài tư vấn bảo hiểm trực con đường 19006172 để được tứ vấn, lời giải trực tiếp.