HỒ SƠ THAY ĐỔI NƠI KHÁM CHỮA BỆNH

 - 

Hồ sơ chuyển đổi nơi khám chữa bệnh ban sơ năm 2022

Tổng đài tư vấn cho tôi hỏi về vụ việc sau: Tôi bao gồm bà chị vẫn nằm chữa bệnh tại cơ sở y tế ở quảng ninh nhưng tôi thì thao tác ở Đồng Nai hiện giờ tôi hy vọng chuyển chị tôi vào chỗ này thì giành được không ạ? Tôi nghe nói hoàn toàn có thể làm vào thời điểm tháng 10/2022. Và tôi phải sẵn sàng những sách vở gì và cho đâu để làm thủ tục này ạ ? Tôi xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Hồ sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh


*

Luật sư support bảo hiểm y tế qua tổng đài 19006172

Chào bạn, cảm ơn chúng ta đã tin cẩn và gửi thắc mắc đề nghị hỗ trợ tư vấn luật đến Bộ phận khí cụ sư hỗ trợ tư vấn pháp luật của Tổng đài tứ vấn. Nội dung thắc mắc của bạn đã được team ngũ khí cụ sư của chúng tôi nghiên cứu và tứ vấn rõ ràng như sau:

Thứ nhất, thời điểm đổi khác nơi KCB ban đầu 

Căn cứ theo Khoản 2 Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm năm trước quy định như sau:

“Điều 26. Đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

2. Bạn tham gia bảo hiểm y tế được đổi khác cơ sở đk khám bệnh, trị bệnh lúc đầu vào đầu từng quý”

Đồng thời, căn cứ theo chế độ tại Khoản 73 Điều 1 Quyết định 505/QĐ-BHXH như sau:

“Điều 47. Giá chỉ trị sử dụng thẻ BHYT

3. Người tham gia BHYT được biến hóa cơ sở đăng ký KCB lúc đầu vào tháng đầu quý.”

Theo nguyên lý nêu trên, bạn tham gia bảo đảm y tế có thể biến hóa nơi khám chữa trị bệnh thuở đầu phù phù hợp với nhu mong đi thăm khám chữa căn bệnh của bản thân hồi tháng đầu của mỗi quý có nghĩa là vào những tháng: tháng 1, mon 4, mon 7 và tháng 10 trong thời gian dương lịch.

Như vậy, theo hiện tượng trên thì chị bạn sẽ được làm cho thủ tục biến đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban sơ bảo hiểm y tế vào đầu mỗi quý. Bởi vì đó, bây giờ vẫn vẫn là mon 10/2022 nên chúng ta vẫn hoàn toàn có thể làm hồ nước sơ thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu trên cơ quan bảo hiểm xã hội quận huyện nơi cung cấp thẻ bảo đảm y tế để chuyển đổi nơi khám chữa bệnh.

Lưu ý: vì bây giờ chị nhiều người đang nằm viện ở bệnh viện tp quảng ninh nên nếu như chị bạn không đi được thì hoàn toàn có thể ủy quyền bởi văn bản cho fan khác đi biến hóa nơi khám chữa trị bệnh ban đầu theo mẫu mã ủy quyền số 13-HSB.

Ngoài ra, chúng ta có thể tham khảo thêm về mẫu mã giấy ủy quyền số 13-HSB: chủng loại 13-HSB giấy ủy quyền

Thứ hai, thủ tục thay đổi nơi khám chữa trị bệnh ban đầu năm 2022

Căn cứ hình thức tại Phiếu giao nhấn hồ sơ 610/…THE với Điều 9 Luật bảo đảm y tế năm 2008 sửa đổi, bổ sung năm năm trước và Điều 27, Điều 30 đưa ra quyết định 595/QĐ-BHXH thì thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh lúc đầu được triển khai theo các bước như sau:

Bước 01: người dân có yêu cầu chuyển đổi nơi khám chữa trị bệnh thuở đầu chuẩn bị làm hồ sơ bao gồm:

1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).

Xem thêm: Yếu Sinh Lý: Nguyên Nhân, Triệu Chứng, Cách Điều Trị Bệnh Hiệu Quả

2. Căn cước công dân, chứng minh nhân dân, Hộ chiếu;

4. Thẻ bảo đảm y tế;

Bước 02: các bạn nộp cỗ hồ sơ nêu tại bước 01 mang lại cơ quan bảo hiểm xã hội quận, thị xã nơi cấp cho thẻ bảo đảm y tế của khách hàng theo Khoản 8 Điều 1 ra quyết định 505/QĐ-BHXH

Bước 03: Cơ quan bảo đảm xã hội đón nhận hồ sơ và tất cả trách nhiệm chuyển đổi nơi khám trị bệnh lúc đầu cho bạn.

Thời hạn giải quyết: Thời hạn xử lý yêu mong đổi thẻ BHYT là không thật 03 ngày tính từ lúc ngày thừa nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Lưu ý:

– Việc đổi khác nơi khám chữa trị bệnh ban sơ không cần muốn đăng ký vào bệnh viện nào cũng rất được cơ quan bảo hiểm xã hội chấp thuận. Theo đó, tại thời gian làm hồ sơ đăng ký, nếu cơ sở y tế nơi bạn muốn thay đổi vẫn còn đấy chỉ tiêu đk thì lúc đó bạn sẽ đổi được sang khám đa khoa đó, ngôi trường hợp đã hết chỉ tiêu đăng ký thì các bạn sẽ không đăng ký được cơ mà cơ quan bảo đảm khi chú ý hồ sơ sẽ dữ thế chủ động đẩy sang đại lý khám chữa căn bệnh khác.

– lúc này chị bạn đang nằm viện thì ko nên chuyển đổi nơi đi khám chữa dịch ban đầu, sau khoản thời gian xuất viện thì làm thủ tục thay đổi. Hơn nữa, bảo đảm y tế giờ đồng hồ thông con đường quận huyện toàn quốc rồi, giả dụ chị các bạn vào Đồng Nai điều trị căn bệnh tại các cơ sở y tế thị xã huyện, quận hoặc nằm viện chữa bệnh nội trú ở những bệnh viện con đường tỉnh, thành phố thì vẫn được hưởng bảo đảm y tế đúng tuyến nhưng không nhất thiết phải biến hóa nơi đi khám chữa căn bệnh ban đầu.

Xem thêm: Bệnh Viêm Bàng Quang Là Gì ? Bệnh Viêm Bàng Quang Ở Nữ Có Nguy Hiểm Không

Ngoài ra, bạn cũng có thể tham khảo tại video sau:

VIDEO: KHÁM CHỮA BỆNH TRÁI TUYẾN VẪN ĐƯỢC HƯỞNG 100%

Nếu trong vượt trình giải quyết và xử lý có vấn đề gì vướng mắc sung sướng liên hệ Tổng đài tứ vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn; đáp án trực tiếp.